wWw.thptTamPhước.Net
Chào mừng đến với diễn đàn học sinh trường thpt Tam Phước
-----------------------------------------------------------------------------------
Click vào đây nếu bạn muốn trở thành Thành Viên của 4Rum trường THPT Tam Phước - để không phải thấy quảng cáo!
Diễn Đàn trường thpt Tam Phước luôn luôn chào đón bạn ghé thăm. Hãy cùng nhau kết nối vòng tay bè bạn với Diễn Đàn nhé!
- Mọi thắc mắc các bạn có thể post bài để mọi người cùng nhau chia sẻ và giải đáp giúp bạn.
Cảm ơn và chúc bạn có những giây phút vui vẻ trong 4Rum này!

[ Admin ]
wWw.thptTamPhước.Net
Chào mừng đến với diễn đàn học sinh trường thpt Tam Phước
-----------------------------------------------------------------------------------
Click vào đây nếu bạn muốn trở thành Thành Viên của 4Rum trường THPT Tam Phước - để không phải thấy quảng cáo!
Diễn Đàn trường thpt Tam Phước luôn luôn chào đón bạn ghé thăm. Hãy cùng nhau kết nối vòng tay bè bạn với Diễn Đàn nhé!
- Mọi thắc mắc các bạn có thể post bài để mọi người cùng nhau chia sẻ và giải đáp giúp bạn.
Cảm ơn và chúc bạn có những giây phút vui vẻ trong 4Rum này!

[ Admin ]
wWw.thptTamPhước.Net
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

wWw.thptTamPhước.Net

Diễn Đàn này không chịu sự quản lý của nhà trường, Quản trị viên tự quản lý!

Trang ChínhTop bài viếtGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Chào mừng các bạn đến với Diễn Đàn THPT Tam Phước, bạn có thể truy cập 4Rum bằng địa chỉ sau: Http://thptTamPhuoc.Cow.vn - http://thptTamPhuoc.Net
4Rum THPT Tam Phước hoan nghênh bạn đã ghé thăm, chúc bạn có những giây phút thật Dzui dzẻ và hạnh phúc ...
Bạn nên đọc qua mục " Thông Báo & Hướng dẫn " để biết thêm thông tin và cách sử dụng Diễn Đàn.
Nếu như đây là lần đầu bạn tham gia Diễn Đàn THPT Tam Phước, bạn hãy "Đăng Kí" làm thành viên để được sử dụng Diễn Đàn ở chế độ tốt nhất nhé! 
Diễn Đàn THPT Tam Phước được thiết kế bởi Nguyễn Trần Cung học sinh lớp 11A9 trường THPT Tam Phước... với mong muốn gắn kết thế hệ trẻ của trường THPT Tam Phước lại với nhau. Mong các bạn ủng hộ mình nhé! Thanks.

“ team-work “ - làm sao đây ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giảThông điệp

Thành viên mới
Thành viên mới
tponline
tponline

Tên : thanh trâm
Số bài gửi : 1
Hiện trạng: : Không muốn tiết lộ...

Bài gửiTiêu đề: “ team-work “ - làm sao đây ? “ team-work “ - làm sao đây ? Empty9/9/2009, 4:31 pm

Trong quá trình học tập tại trường (SaigonTech là phân hiệu chính thức và duy nhất tại Việt Nam của Đại Học Cộng Đồng Houston, Texas ), gần như các bộ môn đều bắt buộc bọn tớ phải thảo luận nhóm, phải lên thuyết trình, và không phải ít nhóm chưa quen làm việc còn thiếu hiệu quả.
Cách học này lại khá là mới mẻ với bọn tớ nữa chứ. Vậy thì làm sao đây?

Cùng nghe một đàn anh chỉ dẫn để học hỏi kinh nghiệm nhé !!!

1. Bỏ đi “ cái tôi “

Đối với trường hợp tự chọn nhóm với nhau thì không ai bàn cãi tới, khi đó các bạn đã chọn lọc kĩ càng nhân nào phù hợp với mình rồi. Nhưng còn những lúc giảng viên phân công nhóm thảo luận thì chắc chắn ít nhiều cũng xảy ra mâu thuẫn do bất đồng quan điểm này nọ. Thế lúc đó chúng
mình làm thế nào? Chẳng lẽ ai cũng gân cổ lên cãi tới chừng nào....thắng thì thôi sao? Lớp học lúc đó hẳn sẽ biến thành cái chợ trời chứ chẳng chơi. Vậy thì mỗi chúng mình hãy biết dẹp bỏ đi "cái tôi" kiêu ngạo của bản thân mà biết lắng nghe ý kiến của người khác đi nào. Dĩ nhiên là phải biết chọn lọc và đưa ra câu trả lời tốt nhất hay đề án hiệu quả nhất chứ không phải chỉ biết nghe.

2. Đã làm nhóm thì phải nghiêm túc

Nói ra thì có lẽ ai ai cũng biết nhưng không nói thì chắc chắn mọi người....cũng làm lơ. Đó chính là việc thiếu nghiêm túc khi họp nhóm và thảo luận. Làm việc nhóm sẽ chẳng thành công nếu người làm thì nhiều còn người thì cứ chơi, việc đó không những ảnh hưởng đến các bạn khác
đang thảo luận mà còn làm cho tiến trình họp diễn ra chậm chạp, giảm hiệu quả. Vì vậy muốn làm việc tốt thì thành viên phải thật nghiêm túc và chú ý đến mạch vấn đề của buổi họp nhóm.

3. Lắng nghe là một chiếc chìa khoá

Lắng nghe là một hành động xem chừng đơn giản nhưng không phải ai cũng làm được. Chắc chắn trong khi làm việc sẽ có người sao nhãng mà nhìn ngắm hay nghĩ ngợi lung tung, lúc ấy các bạn nhớ là hãy kéo thành viên ấy về với thực tại. Vì thật sự, muốn tiến độ công việc diễn ra nhanh và hiệu quả tốt thì mọi thành viên phải biết lắng nghe ý kiến mọi người một cách chăm chú, nếu có gì thắc mắc thì hỏi hay góp ý tức thời, như thế làm việc sẽ vui hơn mà hiệu quả cũng cao hơn.

4. Giảng viên là một "partner" đáng tin cậy

Thường thì sinh viên rất ngại hỏi giảng viên về vấn đề nào đó khó hiểu hay khúc mắc mà toàn kiếm tụi bạn để hỏi, không thì lê la hỏi mấy anh chị học trước. Nhưng đâu phải lúc nào bạn bè cũng biết những câu cắc cớ mà chúng mình đặt ra, vậy thì chính giảng viên sẽ giúp đỡ tụi mình
trong việc thảo luận nhóm tốt hơn, mà có khi giảng viên còn cho những ý kiến vàng mà chẳng đứa nào trong bọn kiếm ra được.

5. Lùm xùm người lên thuyết trình

Bỏ qua hết những vấn đề kể trên, chẳng thèm nói đến hiệu quả công việc đến đâu mà điều quan trọng hơn hết là cử người lên thuyết trình. Có lẽ thời điểm này chính là lúc lớp "xôn xao" hơn cả vì đứa này cứ đùn đẩy qua đứa kia, đứa kia lại có nhã ý " nhường" cho đứa nọ. Vì vậy cách tốt
nhất để giải quyết vấn đề này là cả nhóm bầu ra người nào ăn nói lưu loát nhất và nhiệt tình nhất và nếu bạn là người "không may" được bầu chọn thì cũng nên phấn khởi làm đi vì điều đó cho thấy bạn được lòng nhiều người đấy.

6. Sổ, viết là vật bất ly thân

Nó giúp chúng mình ghi chép, hệ thống bài thảo luận chi tiết, rõ ràng hơn và giúp người thuyết trình thêm tự tin khi cầm lên nói trước lớp.Vì vậy nếu thiếu sổ và viết thì tớ dám chắc rằng khi việc thảo luận trở thành vấn đề hơi bị gay go đấy!

Nói tóm lại, "work in group" luôn là một phương pháp học thật sự hiệu quả và có nhiều lợi ích. Nhưng việc vận dụng nó như thế nào cũng là cả một vấn đề, hy vọng là với vài "chiêu" anh chỉ mấy đứa sẽ giúp cho việc làm việc nhóm hiệu quả hơn và đạt được điểm số cao vời vợi nha, như
ALEVEL chẳng hạn ^-^

Học sinh lớp 8
Học sinh lớp 8
...nhóc...12a1....
...nhóc...12a1....

Tên : HợpĐồngCao
Số bài gửi : 81
Sinh ngày : 22/01/1992
Công việc : thất nghiệp

Bài gửiTiêu đề: Re: “ team-work “ - làm sao đây ? “ team-work “ - làm sao đây ? Empty1/12/2009, 5:36 pm

nếu làm đc chúg ta sẽ hoàn hảo..theo tôi nghĩ

Thành viên nổi tiếng
Thành viên nổi tiếng
pe_tr0n
pe_tr0n

Tên : Tr0n
Số bài gửi : 342
Sinh ngày : 23/09/1993
Công việc : petr0n_boon_likekiss
Hiện trạng: : Chưa thèm yêu!

Bài gửiTiêu đề: Re: “ team-work “ - làm sao đây ? “ team-work “ - làm sao đây ? Empty10/2/2010, 7:52 am

^_*

Thành viên nổi tiếng
Thành viên nổi tiếng
mjst
mjst

Tên : mjst
Số bài gửi : 451
Sinh ngày : 26/11/1993
Công việc : tk t2...( uoc' i`...)............^^

Bài gửiTiêu đề: Re: “ team-work “ - làm sao đây ? “ team-work “ - làm sao đây ? Empty13/2/2010, 7:50 pm

nếu làm đc chúg ta sẽ hoàn hảo..theo tôi nghĩ....

mjn cung nghj zj ak

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: “ team-work “ - làm sao đây ? “ team-work “ - làm sao đây ? Empty

“ team-work “ - làm sao đây ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm a/A trên phải khung viết bài